Gần nhà tôi có trường hợp nam 16 tuổi, nữ 12 tuổi chung sống như vợ chồng với nhau. 

Cho tôi hỏi theo luật thì người nam đó có phạm tội hay không?

Bạn đọc có địa chỉ mail ngocthanh…@gmail.com hỏi

Luật sư Trần Cao Đại Kỳ Quân, Đoàn Luật sư tỉnh Đồng Nai, trả lời: Nếu việc “chung sống như vợ chồng với nhau” giữa nam 16 tuổi và nữ dưới 13 tuổi mà có thực hiện hành vi giao cấu thì người nam phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi được quy định tại khoản 2 Điều 12 và điểm b khoản 1 Điều 142 BLHS năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017, có hiệu lực từ 1-1-2018).

Cụ thể, quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự ở Điều 12 BLHS thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi…

Người nào thực hiện một trong các hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi bị phạt tù từ bảy năm đến 15 năm. Phạm tội hai lần trở lên thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

VÕ HÀ ghi