Con trai tôi năm nay bảy tuổi, bị cận thị, tôi muốn đưa cháu điều trị tại BV Mắt. Vậy con tôi có được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) hay không? 

Cho tôi hỏi người tham gia BHYT có những quyền lợi gì? Các trường hợp không thuộc phạm vi quyền lợi hưởng của người tham gia BHYT?

Bạn đọc Trương Thị Cúc (TP.HCM)

Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Quỹ BHYT chỉ thanh toán chi phí điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt đối với trẻ em dưới sáu tuổi. Trường hợp con trai bà đã bảy tuổi nên không được quỹ BHYT thanh toán chi phí điều trị bệnh cận thị.

Khoản 1 Điều 21 Luật BHYT có quy định về phạm vi quyền lợi của người tham gia BHYT, bao gồm:

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con.

- Chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với một số đối tượng trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Theo Điều 23 Luật BHYT, các trường hợp không thuộc phạm vi quyền lợi hưởng của người tham gia BHYT gồm:

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt đối với người trên sáu tuổi.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

NGUYỄN CHÂU