Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của CSGT bị phạt thế nào?
(PLO)-  Khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ mà bạn bỏ chạy không chấp hành yêu cầu thì đối với lỗi này bạn sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
Hỏi:
Trên đường đi làm về bằng xe mô tô, con tôi bị CSGT yêu cầu dừng xe để kiểm tra. Sau đó con tôi chạy luôn, CSGT phải đuổi theo một đoạn mới bắt được và lập biên bản vi phạm hành chính và tạm giữ xe. Xin hỏi, với lỗi bỏ chạy khi được yêu cầu dừng kiểm tra như trên thì con tôi bị phạt như thế nào?
(Nguyễn Văn Điệp, Biên Hòa, Đồng Nai)
Trả lời:
Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Đối với lỗi không chấp hành yêu cầu kiểm tra của người thi hành công vụ, theo quy định tại khoản 5 Điều 11 Nghị định 46/2016: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 9, Khoản 10 Điều 5; Điểm b Khoản 8, Khoản 10 Điều 6; Điểm b Khoản 7 Điều 7; Điểm b Khoản 6 Điều 33 Nghị định này.”

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra của CSGT bị phạt thế nào? - ảnh 1
Khi được CSGT yêu cầu dừng xe để kiểm tra, người điều khiển phương tiện phải chấp hành. Ảnh: Internet

Như vậy khi CSGT yêu cầu kiểm tra giấy tờ mà bạn bỏ chạy không chấp hành yêu cầu thì đối với lỗi này bạn sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 78 Nghị định 46/2016 thì xe của con bạn còn bị tạm giữ phương tiện 7 ngày để ngăn chặn hành vi vi phạm.

LÊ HUY ghi