Trước đây tôi làm nhân viên văn phòng tại một công ty ở quận Bình Tân. Trong quá trình làm việc, tôi có tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) theo quy định.

Sau hai năm làm việc tại đây, tôi thấy mình không phù hợp và quyết định nghỉ việc để kinh doanh, buôn bán tại nhà.Tôi muốn nhận BHXH một lần có được không và thủ tục như thế nào?

Kim Hoàng (Phường Tân Tạo, quận Bình Tân, TP.HCM)

Ông Cao Văn Sang, Giám đốc BHXH TP.HCM, trả lời: Áp dụng theo quy định khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP thì người lao động muốn nhận trợ cấp một lần thuộc các trường hợp sau: Lao động có thời gian đóng BHXH từ đủ ba tháng đến dưới 20 năm mà nghỉ việc sau một năm không đóng BHXH. Lao động nếu đóng BHXH trên 20 năm muốn nhận trợ cấp một lần thì phải thuộc các đối tượng sau: Đi định cư ở nước ngoài; bị bệnh hiểm nghèo như ung thư, bại liệt, suy thận mạn..., các trường hợp khác theo quy định của Bộ Y tế và có xác nhận của cơ sở y tế.

Như vậy, trường hợp của bạn phải có thời gian nghỉ việc không đóng BHXH sau 12 tháng mới được nhận trợ cấp một lần.

Thủ tục rất đơn giản, bạn chỉ cần mang sổ BHXH và sổ hộ khẩu hoặc tạm trú đến liên hệ cơ quan BHXH nơi cư trú làm thủ tục. Sau 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thì bạn có thể được nhận tiền.

VÕ HÀ ghi