Phạt tiền, tịch thu 700 vé số Vietlott có đúng?

(PLO)- Sở Tài chính tỉnh Quảng Bình vừa phối hợp với các cơ quan chức năng phạt một điểm kinh doanh 10 triệu đồng, thu hồi hơn 700 vé số Vietlott bán trái pháp luật tại TP Đồng Hới.

Không có giấy phép

Trước đó, Sở Tài chính tỉnh Quảng Bình đã kiểm tra đột xuất cơ sở bán vé số của ông ĐXS tại đường Trần Hưng Đạo, TP Đồng Hới, phát hiện hơn 700 tờ vé số điện toán Vietlott tại đây.

Về pháp lý, đến nay Bộ Tài chính vẫn chưa cho phép kinh doanh loại hình xổ số điện toán tự chọn Vietlott tại tỉnh Quảng Bình.

Ông S. không xuất trình được giấy phép đăng ký kinh doanh, không có trang thiết bị về kinh doanh bán vé xổ số điện toán Vietlott đúng với quy định nên đoàn kiểm tra đã lập biên bản vi phạm hành chính và tịch thu toàn bộ vé số Vietlott kinh doanh trái phép.

Vì vậy, cơ quan quản lý đã ra quyết định xử phạt 10 triệu đồng, đồng thời yêu cầu ông S. tháo dỡ biển quảng cáo bán vé số điện toán, chấm dứt hoạt động bán vé số điện toán Vietlott.

Muốn kinh doanh phải đủ điều kiện

Ông S. không phải là người đầu tiên bị xử lý vì bán vé Vietlott. Trước đó, tháng 11-2016, bà NTTT mua vé số từ TP.HCM về Đồng Tháp để bán và bị cơ quan quản lý kiểm tra, nhắc nhở, không cho bán tiếp. Bà T. là người có đăng ký kinh doanh, tuy nhiên, thời điểm tháng 11-2016, Đồng Tháp chưa được Bộ Tài chính cho phép kinh doanh vé số Vietlott.

Bà T. cam kết bán hết số vé hiện có sẽ không lấy vé về bán nữa, chờ đến khi có thiết bị đầu cuối mới chính thức bán.

Hai trường hợp trên đều là người kinh doanh vé số, đều bị xem là vi phạm Điều 9 Thông tư 136/2013 của Bộ Tài chính về phương thức phân phối vé xổ số tự chọn số điện toán.

Theo điều này, vé xổ số điện toán được phân phối theo các phương thức sau: Bán trực tiếp cho khách hàng thông qua thiết bị đầu cuối; thông qua điện thoại cố định và điện thoại di động; thông qua Internet.

Như vậy theo quy định thì chỉ có đại lý Vietlott có đầy đủ giấy phép, máy móc, thiết bị, đúng chuẩn theo quy định mới được bán vé Vietlott.

Bán dạo: Khó phạt

Nhiều ý kiến cũng thắc mắc rằng người bán dạo, người mua đi bán lại các vé Vietlott thì có vi phạm không và nếu bị phạt thì phạt như thế nào, bao nhiêu?

Phạt tiền, tịch thu 700 vé số Vietlott có đúng? - ảnh 1
Nhiều người bán vé số truyền thống có mua thêm vé Vietlott về bán dạo. Ảnh: QUỲNH NHƯ

Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Giám đốc Công ty TNHH Luật Đức Chánh, cho biết theo Điều 37 Nghị định 98/2013 có quy định phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng đối với hành vi “thực hiện phân phối vé xổ số không đúng phương thức được phép phân phối”.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 2 Thông tư 136/2013 của Bộ Tài chính thì đối tượng áp dụng là đối với công ty xổ số điện toán, đối tượng tham gia dự thưởng xổ số tự chọn số điện toán, đại lý xổ số tự chọn số điện toán; các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán.

“Cho nên chỉ những đối tượng nêu trên mới bị điều chỉnh và bị xử lý về hành vi liên quan đến hoạt động kinh doanh và quản lý hoạt động kinh doanh xổ số tự chọn số điện toán. Còn việc một khách hàng mua đứt bán đoạn các tờ vé số rồi sau đó trao đổi, tặng cho... người khác thì không bị xem là vi phạm vì đây là quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu. Do vậy khó có thể xử phạt đối với người dân đã mua vé số các loại rồi bán lại, tặng cho người khác” - ông Chánh khẳng định.

Hơn nữa bản thân Công ty Vietlott cũng không có chủ trương bán dạo vé số. Nhưng nếu bắt buộc Vietlott cấm khách hàng mua số lượng lớn hay cấm khách hàng mua đi bán lại là không khả thi. Vì Vietlott không thể hạn chế quyền mua của khách hàng cũng như không thể bắt buộc khách hàng chứng minh hay cam kết việc mua vé số là để dự thưởng chứ không được chuyển nhượng.

“Nhưng để tránh rủi ro như có thể mua phải vé số giả cũng như tranh chấp về quyền sở hữu thì khách hàng nên trực tiếp đến đại lý để mua” - luật sư Chánh khuyến cáo.

QUỲNH NHƯ