Bật đèn xe ban ngày có bị phạt?

Bật đèn xe ban ngày có bị phạt?

Thứ Hai, ngày 13/2/2017 - 10:55

(PLO)- Theo Luật Giao thông đường bộ quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới và Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì không có điều khoản quy định về việc này.

Trường hợp nào không được đổi giấy phép lái xe?

Trường hợp nào không được đổi giấy phép lái xe?

Thứ Bảy, ngày 11/2/2017 - 07:44

(PLO)- Giấy phép lái xe tạm thời của nước ngoài, giấy phép lái xe quốc tế, giấy phép lái xe bị tẩy xóa, rách nát… sẽ không thuộc diện được đổi giấy phép lái xe.

Đối tượng nào được đổi giấy phép lái xe?

Đối tượng nào được đổi giấy phép lái xe?

Thứ Sáu, ngày 10/2/2017 - 08:07

(PLO)- Người có giấy phép lái xe còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới ba tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng, nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng được xét đổi giấy phép lái xe.

Người khuyết tật có được cấp giấy phép lái xe?

Người khuyết tật có được cấp giấy phép lái xe?

Thứ Năm, ngày 9/2/2017 - 08:34

(PLO)- Người khuyết tật điều khiển mô tô ba bánh được đào tạo và cấp giấy phép lái xe hạng A1.

Giấy phép lái xe bị mất, hết hạn phải làm sao? (P.2)

Giấy phép lái xe bị mất, hết hạn phải làm sao? (P.2)

Thứ Tư, ngày 8/2/2017 - 08:40

(PLO)- Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Giấy phép lái xe bị mất, hết hạn phải làm sao? (P.1)

Giấy phép lái xe bị mất, hết hạn phải làm sao? (P.1)

Thứ Ba, ngày 7/2/2017 - 08:33

(PLO) - Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ ba tháng đến dưới một năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

Đi vào đường cong, có phải bật đèn xi nhan?

Đi vào đường cong, có phải bật đèn xi nhan?

Chủ Nhật, ngày 5/2/2017 - 08:31

(PLO)- Nhiều ý kiến băn khoăn về việc khi điều khiển phương tiện trên đoạn đường cong thì có phải bật đèn xi nhan hay không?

Sửa giấy phép lái xe sẽ không được cấp lại trong 5 năm

Sửa giấy phép lái xe sẽ không được cấp lại trong 5 năm

Thứ Bảy, ngày 4/2/2017 - 08:30

(PLO)- Mỗi người được cấp một giấy phép lái xe bằng vật liệu PET không thời hạn (hạng A1, A2, A3) và một giấy phép lái xe bằng vật liệu PET có thời hạn (hạng A4, B1, B2, C, D, E và F).

Sát hạch lái xe và ai được miễn sát hạch lý thuyết(P.2)

Sát hạch lái xe và ai được miễn sát hạch lý thuyết(P.2)

Thứ Sáu, ngày 3/2/2017 - 08:30

(PLO) - Theo Điều 33, Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT về quy trình sát hạch lái xe, việc sát hạch để cấp giấy phép lái xe ô tô phải được thực hiện tại các trung tâm sát hạch lái xe có đủ điều kiện hoạt động (sau đây gọi là trung tâm sát hạch).

Sát hạch lái xe và ai được miễn sát hạch lý thuyết(P.1)

Sát hạch lái xe và ai được miễn sát hạch lý thuyết(P.1)

Thứ Năm, ngày 2/2/2017 - 09:36

(PLO) - Theo Điều 33, Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT về quy trình sát hạch lái xe, việc sát hạch để cấp giấy phép lái xe ô tô phải được thực hiện tại các trung tâm sát hạch lái xe có đủ điều kiện hoạt động (sau đây gọi là trung tâm sát hạch).

(PLO) - Theo Điều 33 về quy trình sát hạch lái xe, việc sát hạch để cấp giấy phép lái xe ô tô phải được thực hiện tại các trung tâm sát hạch lái xe có đủ điều kiện hoạt động (sau đây gọi là trung tâm sát hạch).
(PLO) - Theo Điều 33 về quy trình sát hạch lái xe, việc sát hạch để cấp giấy phép lái xe ô tô phải được thực hiện tại các trung tâm sát hạch lái xe có đủ điều kiện hoạt động (sau đây gọi là trung tâm sát hạch).

Cả nhà đi chung một xe, có bị xử phạt không chính chủ?

Cả nhà đi chung một xe, có bị xử phạt không chính chủ?

Thứ Tư, ngày 1/2/2017 - 11:55

(PLO)- Nhiều ý kiến băn khoăn về việc cả gia đình đi chung một chiếc xe hoặc đi mượn xe của bạn bè thì có bị xử phạt lỗi xe không chính chủ hay không?

Thời hạn của các loại bằng lái xe bao nhiêu năm?

Thời hạn của các loại bằng lái xe bao nhiêu năm?

Thứ Tư, ngày 1/2/2017 - 11:04

(PLO) - Có được tấm bằng lái xe gắn máy, xe ô tô nhưng vẫn có nhiều người không biết được thời hạn bằng lái của mình được cấp trong bao nhiêu năm?

Gãy gương chiếu hậu, bị phạt nhiêu?

Gãy gương chiếu hậu, bị phạt nhiêu?

Chủ Nhật, ngày 29/1/2017 - 05:41

(PLO)- Người điều khiển xe máy lưu thông ra đường thì phải đảm bảo đó là có đủ gương chiếu hậu...

Tìm hiểu về phân hạng các loại giấy phép lái xe

Tìm hiểu về phân hạng các loại giấy phép lái xe

Thứ Năm, ngày 26/1/2017 - 09:27

(PLO)- Theo Điều 24 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, người học tùy theo nhu cầu có thể chọn đăng ký hạng bằng lái phù hợp.

Lưu thông trên cao tốc thế nào an toàn?

Lưu thông trên cao tốc thế nào an toàn?

Thứ Hai, ngày 23/1/2017 - 10:26

Những ngày cao điểm trước và sau Tết Đinh Dậu, mật độ phương tiện lưu thông trên cao tốc TP.HCM-Long Thành-Dầu Giây tăng... 

Không có giấy CMND thì đăng ký xe được không?

Không có giấy CMND thì đăng ký xe được không?

Thứ Năm, ngày 19/1/2017 - 09:26

(PLO)- Một số trường hợp muốn đăng ký xe nhưng chưa đủ tuổi làm chứng minh nhân dân (CMND) thì có thể dùng các loại giấy tờ nào để đăng ký? Đó là câu hỏi được nhiều bạn đọc gửi đến chuyên mục.

Tiêu chuẩn, điều kiện của người học lái xe, nâng hạng

Tiêu chuẩn, điều kiện của người học lái xe, nâng hạng

Thứ Tư, ngày 18/1/2017 - 11:04

(PLO)- Theo Điều 8 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn.
(PLO) - Theo Điều 8, Thông tư Số: 58/2015/TT-BGTVT quy định về Đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn
(PLO) - Theo Điều 8, Thông tư Số: 58/2015/TT-BGTVT quy định về Đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn

Không có giấy phép lái xe thì có bị tạm giữ xe?

Không có giấy phép lái xe thì có bị tạm giữ xe?

Thứ Hai, ngày 16/1/2017 - 09:28

(PLO)- Hành vi vi phạm không có giấy phép lái xe sẽ bị phạt từ 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng.

Ô tô chở người vượt quy định, phạt bao nhiêu?

Ô tô chở người vượt quy định, phạt bao nhiêu?

Thứ Bảy, ngày 14/1/2017 - 08:35

(PLO)- Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP, ô tô chở hành khách, ô tô chở người nếu chở quá số người quy định sẽ bị phạt nặng.

Chuyển làn đường sao đúng luật?

Chuyển làn đường sao đúng luật?

Thứ Sáu, ngày 13/1/2017 - 09:40

(PLO)- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép.

Có GPLX ô tô, sao vẫn bị phạt khi lái xe máy?

Có GPLX ô tô, sao vẫn bị phạt khi lái xe máy?

Thứ Năm, ngày 12/1/2017 - 10:35

Xin hỏi, vì sao tôi có GPLX ô tô mà vẫn bị phạt như vậy? Trường hợp này CSGT đúng hay sai?

Xe không sang tên chuyển chủ: CSGT khó xử phạt

Xe không sang tên chuyển chủ: CSGT khó xử phạt

Thứ Tư, ngày 11/1/2017 - 09:49

Các phương tiện không sang tên đổi chủ bị phạt nhưng trên thực tế CSGT rất khó xử phạt vi phạm này.

Bạn biết gì về các quy định biển số xe (P.2)

Bạn biết gì về các quy định biển số xe (P.2)

Thứ Ba, ngày 10/1/2017 - 08:33

(PLO)- Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.

Bạn biết gì về các quy định biển số xe (P.1)

Bạn biết gì về các quy định biển số xe (P.1)

Thứ Hai, ngày 9/1/2017 - 11:57

(PLO)- Biển số xe được sản xuất bằng kim loại, có sơn phản quang, ký hiệu bảo mật; đối với biển số xe đăng ký tạm thời được in trên giấy.

Xe máy lấn làn xe buýt nhanh bị phạt nguội 400.000 đồng

Xe máy lấn làn xe buýt nhanh bị phạt nguội 400.000 đồng

Thứ Hai, ngày 9/1/2017 - 09:44

Làn đường dành riêng cho xe buýt nhanh BRT được giám sát bằng camera, ô tô đi vào sẽ bị phạt từ 800.000 đến 1,2 triệu đồng, xe máy 300.000-400.000 đồng.

Xe điện 3 bánh có được phép đăng kiểm?

Xe điện 3 bánh có được phép đăng kiểm?

Chủ Nhật, ngày 8/1/2017 - 13:20

Cấm sản xuất, lắp ráp, nhập khẩu mới và lưu hành xe ba bánh nói chung.