Lái xe ban đêm không bật đèn, bị phạt thế nào?
(PLO)- Việc không bật đèn xe khi lưu thông ban đêm sẽ gây nguy hiểm cho người lái và người đi đường. Nếu vi phạm ngoài việc bị phạt tiền, còn bị tước GPLX nếu gây tai nạn. 
Hỏi:
Xin cho biết mức xử phạt đối với các phương tiện lưu thông vào ban đêm không mở đèn tín hiệu hoặc sử dụng đèn chiếu xa không đúng quy định?
Xuân Nga (Biên Hòa, Đồng Nai)
Trả lời:
Luật Giao thông đường bộ Việt Nam năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành các quy tắc giao thông, trong đó quy định các phương tiện lưu thông trên đường, thời gian từ 19 giờ hôm trước đến 5 giờ sáng ngày hôm sau phải bật đủ đèn chiếu sáng.
Theo quy định tại Nghị định 46/2016 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt thì lỗi không bật đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông lúc tối trời sẽ được quy định cụ thể với ô tô, xe máy.
Theo Điểm g, Khoản 3, Điều 5 của Nghị định 46/2016: Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều. Với người điều khiển ô tô vi phạm lỗi này sẽ bị phạt từ 600.000-800.000 đồng
Nếu thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì lái xe cũng sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng theo quy định tại Điểm c, Khoản 12, Điều 5.
Theo Điểm c, Khoản 2, Điều 6, Nghị định 46/2016: Đối với mô tô, xe máy (kể cả xe máy điện) không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn. Mức phạt sẽ từ 80.000 - 100.000 đồng.
Trong trường hợp thực hiện hành vi này mà gây tai nạn giao thông thì người lái mô tô, xe máy sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 đến 4 tháng, theo quy định tại Điểm c, Khoản 12, Điều 6, Nghị định 46/2016.
Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng sẽ bị phạt từ 200.000 - 400.000 đồng theo quy định tại Điểm e, Khoản 3, Điều 7, Nghị định 46/2016. Ngoài ra, nếu gây tai nạn giao thông, người lái xe (khi điều khiển máy kéo) còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 2 đến 4 tháng.
LÊ HUY