Tôi là nguyên đơn trong vụ án tranh chấp đất đai mà tòa đang thụ lý. Trong quá trình tòa thụ lý, tôi có làm đơn xin tòa sao chụp tài liệu, chứng cứ trong vụ án gồm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bản khai và bản tường trình của bị đơn.

 

Tòa chỉ cho tôi sao chụp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, còn những giấy tờ, chứng cứ khác thì tòa trả lời những tài liệu trên thuộc bí mật đời tư của đương sự nên không giải quyết được. Tòa trả lời vậy có đúng không? Pháp luậtquy định những trường hợp nào được phép sao chụp hồ sơ trong vụ án?

Ông Trần Văn Bình, thôn Xuân Hòa, xã Sơn Bình,
huyện Châu Đức, Bà Rịa-Vũng Tàu

Luật sư Trần Cao Đại Kỳ Quân, Đoàn Luật sư tỉnh Đồng Nai, trả lời: Tại điểm d khoản 2 Điều 58 BLTTDS quy định: Quyền, nghĩa vụ của đương sự được biết và ghi chép, sao chụp tài liệu, chứng cứ do các đương sự khác xuất trình hoặc do tòa án thu thập. Ông Bình là nguyên đơn trong vụ án thì không bị hạn chế về quyền sao chụp tài liệu của bị đơn và các chứng cớ của tòa thu thập. Tòa trả lời như vậy là sai.

VÕ HÀ ghi