Không được để lại di chúc, mẹ kế có được hưởng tài sản?

VÕ HÀ
1  2  3  4  5

Chủ Nhật, ngày 24/5/2020 - 11:07

(PLO)- Trường hợp chồng đã để lại di chúc cho tài sản người khác thì vợ có được chia tài sản hay không?

Trước đây, ba tôi có một căn nhà là tài sản riêng của ba tôi. Sau khi mẹ tôi mất, ba kết hôn với người vợ sau có đăng ký kết hôn. Trước khi mất, ba tôi viết di chúc để lại căn nhà trên cho tôi. Mới đây, vợ của ba tôi đòi chia tài sản thừa kế. Cho tôi hỏi, trường hợp chồng đã để lại di chúc cho tài sản người khác thì vợ có được chia tài sản hay không?

Bạn đọc Thành Nhân (nhanthanh…@gmail.com)

Luật sư Nguyễn Thị Diệu Hiền, Đoàn Luật sư tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu, trả lời: Theo khoản 1 Điều 644 BLDS 2015 về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc thì con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật. Trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó.

Như vậy, trong trường hợp ba của bạn có tài sản duy nhất mà đã để lại di chúc cho bạn thì vợ sau của ba bạn vẫn được hưởng di sản thừa kế với tỉ lệ bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

VÕ HÀ

Video đang xem nhiều

Theo dõi trên

Nóng hôm nay: BHXH nói về đề xuất đóng 10 năm nhận lương hưu

(PLO)- Nóng hôm nay 5-5: Có nên rút ngắn thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu?; Xét xử đại án Nhật Cường Mobile; Cận cảnh tầng B1 ga Ba Son của Metro số 1; Biến chủng virus B.1.617 ở Ấn Độ nguy hiểm hơn các chủng hiện hành…

ĐỌC THÊM

Video: Tạm giữ thanh niên lái siêu xe Ferrari tiền tỷ

(PLO)- Vào khoảng 22 giờ ngày 9-5, đội CSGT Đa Phước (thuộc phòng PC08, công an TP.HCM) đang làm nhiệm vụ tuần tra thì phát hiện xe ô tô màu xanh hiệu Ferrari di chuyển trên đường Dương Bá Trạc (quận 8) có dấu hiệu vi phạm giao thông nên yêu cầu dừng xe để kiểm tra. 

Nhân sự mới TAND TP Thủ Đức

(PLO)- TAND TP Thủ Đức đã công bố quyết định bổ nhiệm chức vụ lãnh đạo, quản lý các tòa chuyên trách của tòa này.

Zidane chấp nhận lời xin lỗi của Hazard

(PLO)- Khi kết thúc trận bán kết trên sân Stamford Bridge, Real Madrid thua 0-2 (lượt đi hòa 1-1) và bị loại, cầu thủ Hazard của Real Madrid đã tiến đến các đồng đội cũ Chelsea với nụ cười được “giải mã” là rất mãn nguyện.