(PL) - Tôi là người lao động, tôi đã khởi kiện về việc hưởng chế độ hưu trí hằng tháng của bảo hiểm xã hội. Vậy trường hợp của tôi có phải nộp tiền tạm ứng án phí và mất án phí?

Trần Ngọc Khương (ngockhuongtnk@gmail.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Trưởng Văn phòng Luật sư Lê Văn (TP.HCM), trả lời: Điều 11 Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án năm 2009 quy định đối với trường hợp người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì được miễn toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí.

Như vậy, trường hợp của ông được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí theo quy định nêu trên. 

KIM PHỤNG ghi