Tết, nhậu sao để đi đường không bị phạt?
(PLO)- Một số bạn đọc thắc mắc không biết uống với liều lượng như nào để khi tham gia giao thông không bị xem là vi phạm pháp luật.
Trong dịp lễ tết không tránh khỏi việc phải uống bia, uống rượu. Tuy nhiên, một số bạn đọc thắc mắc không biết uống với liều lượng như nào để khi tham gia giao thông không bị xem là vi phạm pháp luật.
Luật sư Từ Tiến Đạt, Đoàn luật sư TP.HCM, cho biết: Nghị định 46/2016 (quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt) quy định: Trường hợp người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông mà trong máu hoặc trong hơi thở có nồng độ cồn từ dưới 50 miligam/100 mililít máu hoặc từ dưới 0,25 miligam/1 lít khí thở sẽ không bị xử phạt.
Trường hợp vượt quá nồng độ cồn cho phép, tùy vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt từ 1 triệu đến 4 triệu đồng đối với môtô. Và từ 2 triệu đến 18 triệu đồng đối với ô tô. Cụ thể:
- Đối với người điều khiển xe môtô, tại Điều 6 Nghị định 46/2016 quy định:
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.
- Đối với người điều khiển xe ô tô, Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;
Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.
Theo Ủy ban an toàn giao thông Quốc gia, để nồng độ cồn không vượt quá 50 miligam/ 100 mililit máu hay 0,25 miligam/ 1 lít khí thở, người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông cần lưu ý: Không nên uống quá 2 đơn vị uống chuẩn trong giờ đầu tiên và không uống quá một đơn vị chuẩn nữa trong mỗi giờ sau đó.
Một đơn vị uống chuẩn này tương đương 1 chén rượu 40 độ dung tích 30ml hoặc 1 ly rượu vang 13,5 độ dung tích 100ml. Với bia đơn vị chuẩn này sẽ là 1 cốc bia hơi dung tích 330ml hoặc 2/3 chai hoặc lon bia dung tích 330ml.
HỮU ĐĂNG