Thấy cháy không báo có bị tội?
(PLO)- Vụ cháy xảy ra ở chung cư I-home quận Gò Vấp được chính những người trong căn hộ phát hiện nhưng họ lại khóa cửa, bỏ chạy.

Ngày 25-6, tại chung cư I-home trên đường Phạm Văn Chiêu, quận Gò Vấp đã xảy ra một vụ cháy. Theo một cán bộ Công an quận Gò Vấp, quá trình khám nghiệm phát hiện trong căn hộ phát cháy ở tầng sáu có dấu vết của nhiều người đang tụ tập. Hình ảnh từ camera an ninh cũng thể hiện điều này.

Tuy nhiên, khi đám cháy bùng lên từ phòng ngủ của căn hộ này, nhóm người có mặt trong phòng đã khóa cửa, bỏ chạy mà không tri hô hoặc báo cho ban quản lý chung cư.

Thấy cháy không báo có bị tội? - ảnh 1
Qua camera an ninh, thời điểm căn hộ phát hỏa có chín người ở bên trong.  Ảnh cắt từ clip

Trước thông tin trên, luật sư Nguyễn Sa Linh, Đoàn Luật sư TP.HCM, cho biết tại điểm b khoản 3 Điều 40 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy (PCCC); phòng, chống bạo lực gia đình, đối với vi phạm quy định về thông tin báo cháy có ghi rõ sẽ phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

. Báo cháy giả;

. Không báo cháy hoặc ngăn cản, gây cản trở việc thông tin báo cháy;

. Đơn vị cung cấp dịch vụ thông tin không kịp thời khắc phục những hỏng hóc đối với thiết bị tiếp nhận thông tin báo cháy của cơ quan Cảnh sát PCCC khi đã có yêu cầu bằng văn bản.

Về xử phạt hành chính: Việc xử phạt vi phạm hành chính về PCCC được quy định cụ thể tại Mục 3 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12-11-2013, tương ứng với mỗi hành vi sẽ có mức phạt khác nhau. Trong đó, Điều 48 nghị định này quy định về việc vi phạm trong việc để xảy ra cháy, nổ như sau:

. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định an toàn về PCCC để xảy ra cháy, nổ gây thiệt hại dưới 2.000.000 đồng.

. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vô ý vi phạm quy định an toàn PCCC để xảy ra cháy, nổ gây thiệt hại từ 2.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng.

. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi vô ý vi phạm quy định an toàn PCCC để xảy ra cháy, nổ gây thiệt hại từ 10.000.000 đồng đến dưới 25.000.000 đồng.

. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vô ý để xảy ra cháy, nổ gây thiệt hại từ 25.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi do thiếu trách nhiệm để xảy ra cháy, nổ.

. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi vô ý để xảy ra cháy, nổ gây thiệt hại trên 50.000.000 đồng”.

Bên cạnh đó, việc vi phạm quy định về PCCC được quy định, hướng dẫn tại Điều 313 Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13 ngày 27-11-2015, cụ thể như sau:

Người nào vi phạm quy định về PCCC thuộc một trong những trường hợp sau đây thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

. Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của một người với tỉ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của hai người với tỉ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

. Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của ba người trở lên mà tổng tỉ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

. Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

Theo đó, tùy vào từng đối tượng cụ thể mà đối tượng gây cháy hoặc thấy cháy không báo có thể bị phạt tiền, xử lý hình sự nếu xảy ra hậu quả chết người hoặc gây thương tích, gây thiệt hại về tài sản.

ĐÀO TRANG