Do khó khăn nên sau này tôi muốn xin trả dần mỗi tháng 200.000 đồng cho đến hết nợ thì có được không?

Trần Văn Cảnh (Tiền Giang)

Luật sư ĐẶNG ANH TUẤN trả lời: Theo Điều 6 Luật Thi hành án dân sự, đương sự có quyền thỏa thuận về việc thi hành án, nếu thỏa thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật và đạo đức xã hội. Kết quả thi hành án theo thỏa thuận được công nhận, chấp hành viên có trách nhiệm chứng kiến việc thỏa thuận về thi hành án.

Ông có thể thỏa thuận với ông L. về việc trả dần số tiền nêu trên.

2. Xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế

Công ty tôi hoạt động may mặc. Mới đây, do công ty chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định một tháng nên đã bị cơ quan thuế xử phạt hành chính 3 triệu đồng. Phạt như thế có nặng quá không?

Trương Văn Trọng (quận Tân Bình, TP.HCM)

Luật sư NGUYỄN VIỆT VƯƠNG trả lời: Theo khoản 3 Điều 9 Nghị định 98 ngày 7-6-2007 của Chính phủ, cơ quan thuế có quyền phạt tiền từ 300.000 đến 3 triệu đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.

Mức xử phạt nêu trên không sai quy định.

K.THƠ ghi