Bật nhầm đèn xi nhan có bị xử phạt?
Khi tham gia giao thông, tôi thấy nhiều người bật đèn xi nhan mà không rẽ, bật phải thì rẽ trái, bật trái thì rẽ phải. 

Xin hỏi, nếu người lái xe tham gia giao thông mà bật nhầm đèn xi nhan thì có bị xử phạt?

Bạn đọc Nguyễn Ngọc Hân (hanxuxu…@gmail.com)

Luật sư Lê Văn Hoan, Đoàn Luật sư TP.HCMtrả lời: Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định những trường hợp phải bật đèn xi nhan gồm: Chuyển làn đường; rẽ phải, rẽ trái, quay đầu; vượt xe khác; cho xe chuyển bánh từ vị trí đậu, hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đậu xe.

Hiện tại Nghị định 46/2016 chỉ quy định xử phạt hành chính với hành vi chuyển làn đường, chuyển hướng không có tín hiệu báo trước. Cụ thể, đối với người điều khiển xe ô tô sẽ có mức phạt 300.000-400.000 đồng nếu chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước (theo điểm a khoản 2 Điều 5).

Phạt 600.000-800.000 đồng nếu chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ (theo điểm c khoản 3 Điều 5).

Đối với người điều khiển xe máy có mức phạt 80.000-100.000 đồng nếu chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước (theo điểm a khoản 2 Điều 6).

Phạt 300.000-400.000 đồng nếu chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ (theo điểm a khoản 4 Điều 6).

Như vậy, hiện tại Nghị định 46/2016 chưa đưa ra quy định xử phạt hành vi bật nhầm đèn xi nhan khi chuyển làn đường, chuyển hướng.

Tuy nhiên, việc sử dụng xi nhan không đúng thời điểm, không đúng mục đích đa phần gây trở ngại đối với người tham gia giao thông ở phía sau, hậu quả nhẹ thì bị phiền trách, nặng hơn thì xảy ra va chạm, tai nạn giao thông. Vì vậy, người điều khiển phương tiện giao thông cần lưu ý sử dụng đúng đèn xi nhan.