Vợ chồng tôi cưới nhau từ năm 2013 và có với nhau một đứa con. Năm 2019, vợ chồng tôi ra tòa ly hôn. Theo bản án của tòa thì chồng tôi được quyền nuôi con vì chồng tôi có điều kiện nuôi tốt hơn.

Vừa rồi chồng tôi tái hôn và đã có con riêng. Sợ con tôi không được chăm sóc tốt nên tôi đã yêu cầu chồng tôi giao lại con cho tôi nuôi nhưng gia đình chồng không chịu.

Cho tôi hỏi, trường hợp trên tôi có quyền giành lại quyền nuôi con không?

Bạn đọc Lan Hương (TP.HCM)

Luật sư Huỳnh Văn Nông, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo như bạn trình bày thì khi ly hôn chồng bạn được trực tiếp nuôi con.

Theo quy định tại Điều 84 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì bạn có thể yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Cụ thể, trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ thì tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

- Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

- Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ bảy tuổi trở lên.

Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Vì vậy, bạn có thể làm đơn yêu cầu tòa án đã giải quyết việc ly hôn để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con theo nguyện vọng. Tòa án sẽ dựa vào các cơ sở nêu trên để xem xét.

VÕ HÀ