Chủ nhà trọ có được tự ý định giá điện?
(PLO)- Phạt tiền từ 7-10 triệu đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định.

Tôi thuê nhà trọ để đi làm, hợp đồng thuê ba năm. Chủ cho thuê liên tục tăng giá điện, cụ thể, giá điện hiện tại là 5.500 đồng/KWh. Tôi thấy mức này là quá cao so với mức nhà nước ban hành. Xin hỏi, chủ nhà có được tự ý định mức giá điện hay không?

Bạn đọc Đỗ Ngọc My (my1985...@gmail.com)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Khoản 4 điều 10 Thông tư 16/2014 của Bộ Công thương ngày 29/5/2016 về thực hiện giá bán điện (đã được sửa đổi bởi khoản 5 Điều 1 Thông tư 25/2018), trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà (bên thuê không phải là một hộ gia đình) thì giá bán điện được tính như sau:

- Nếu hợp đồng thuê nhà từ 12 tháng trở lên và có đăng ký tạm trú thì chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc đại diện người thuê nhà ký hợp đồng mua bán điện, trong đó có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà.

- Nếu hợp đồng thuê nhà dưới 12 tháng và chủ nhà không kê khai đủ số người sử dụng điện. Trường hợp này, giá điện được tính theo theo bậc 3.

- Nếu hợp đồng thuê nhà dưới 12 tháng và chủ nhà kê khai đủ số người sử dụng điện, thì cứ 04 người được tính là một hộ để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt.

Trường hợp người thuê nhà không ký hợp đồng trực tiếp với bên bán điện thì chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do đơn vị bán lẻ điện phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung

Giá bán lẻ điện sinh hoạt được tính theo Quyết định 4495 của Bộ Công Thương như sau:

+ Bậc 1: Cho kWh từ 0 - 50: 1.549 đồng/kWh

+ Bậc 2: Cho kWh từ 51 - 100: 1.600 đồng/kW

+ Bậc 3: Cho kWh từ 101 - 200: 1.858 đồng/kWh

+ Bậc 4: Cho kWh từ 201 - 300: 2.340 đồng/kWh

+ Bậc 5: Cho kWh từ 301 - 400: 2.615 đồng/kWh

+ Bậc 6: Cho kWh từ 401 trở lên: 2.271 đồng/kWh

Với các quy định vừa nêu, thì chủ nhà trọ không được tự ý định ra mức giá điện sinh cho người thuê. Đồng thời việc chủ nhà trọ của chị My thu mức giá 5.500 đồng/KWh là không đúng quy định của pháp luật.

Theo khoản 6 Điều 12 Nghị định 134/2013 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực điện lực, Phạt tiền từ 7- 0 triệu đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định trong trường hợp mua điện theo giá bán lẻ điện để phục vụ mục đích sinh hoạt.

TRÚC PHƯƠNG ghi