Giấy xác nhận số CMND được dùng làm cơ sở chứng thực bản sao từ bản chính.

Tôi vừa được cấp chuyển từ chứng minh nhân dân (CMND) sang căn cước công dân và được cấp giấy xác nhận số CMND cũ. Xin hỏi do yêu cầu công việc, tôi có thể sao y, chứng thực bản sao của giấy xác nhận số CMND cũ hay không?

Bạn đọc Lý Thị Thu (lythu…@gmail.com)

Luật sư Lê DũngĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 18 Nghị định 23/2015 quy định bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao.

Căn cứ quy định này, giấy xác nhận số CMND do cơ quan quản lý căn cước công dân cấp, được đóng dấu thì thuộc loại giấy tờ được dùng làm cơ sở chứng thực bản sao.

Do đó, chị Thu có thể sao y và chứng thực bản sao giấy xác nhận số CMND cũ. Lưu ý, bản chính giấy xác nhận dùng để chứng thực phải không bị hư hỏng, tẩy xóa, không sai lệch các nội dung hoặc không xác định được nội dung.

VÕ PHẠM ghi