Làm đám cưới khi chưa đủ tuổi kết hôn, phạt ra sao?

VÕ HÀ
1  2  3  4  5

Chủ Nhật, ngày 23/10/2016 - 19:56

(PLO)- Điều kiện kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên...

Con trai tôi (18 tuổi) và bạn gái (16 tuổi) không đăng ký kết hôn được do chưa đủ tuổi kết hôn. Nếu hai bên gia đình vẫn tổ chức đám cưới cho các con thì bị xử phạt ra sao?

Nguyễn Văn  Dũng, TP Cao Lãnh, Đồng Tháp

Luật sư NGUYỄN ĐỨC CHÁNH, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì điều kiện kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

Như vậy, việc lấy vợ, lấy chồng khi chưa đủ tuổi kết hôn là vi phạm, pháp luật và hành vi này gọi là tảo hôn. Cụ thể là tại khoản 8 Điều 3 luật này giải thích tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điềm a khoản 1 Điều 8 luật trên.

Tại khoản 1 Điều 47 Nghị định 110/2013 của Chính phủ quy định đối với hành vi tảo hôn trên sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Nếu sau khi bị xử phạt hành chính về hành vi tổ chức tảo hôn mà người tổ chức tảo hôn còn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức tảo hôn.

Do Nghị quyết 144/2016 của Quốc hội về thực hiện các quy định có lợi cho người phạm tội mà khung hình phạt theo Điều 183 Bộ luật Hình sự năm 2015 thấp hơn so với Điều 148 Bộ luật Hình sự năm 1999 nên sẽ áp dụng quy định tại Điều 183 để thực hiện.

Theo đó, người nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm. 

VÕ HÀ

Video đang xem nhiều

Theo dõi trên

Nóng hôm nay: Truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy từ vụ Sunny

(PLO)- NÓNG HÔM NAY ngày 13-5: Truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy bị xử phạt như thế nào?; TP.HCM cho học sinh cuối cấp đến trường ôn tập; Khởi tố vụ giao “đất vàng” ở Nha Trang; Bổ sung chế độ ăn hợp lý cho người già bị chứng mất ngủ;...

ĐỌC THÊM

Đăng Văn Lâm dự bị ở Nhật sẽ dễ mất suất bắt chính

(PLO)- Thủ môn số 1 Việt Nam Đặng Văn Lâm sang Nhật và cứ ăn, tập rồi ngồi dự bị hoài ở CLB Cerezo Osaka sẽ là một bất lợi để thầy Park lưa chọn anh bắt chính ở UAE bởi phong độ và việc ra sân thường xuyên rất quan trọng.