Một số lỗi về đèn xe khi tham gia giao thông cần lưu ý
(PLO)- Một số lỗi như lỗi bật đèn pha trong thành phố, lỗi không xi nhan khi rẻ, lỗi không có đèn chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu?

Tôi mới bị CSGT thổi phạt với lỗi là không bật đèn xe đúng giờ quy định. Xin hỏi, sau mấy giờ thì phải bật đèn xe để không bị phạt? Ngoài ra một số lỗi như lỗi bật đèn pha trong thành phố, lỗi không bật tín hiệu xi nhan khi rẽ, lỗi không có đèn chiếu hậu thì bị phạt bao nhiêu?

Bạn đọc Bùi Kim (TP.HCM)

Luật sư Nguyễn Tri Đức, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Nghị định 46/2016 (quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt) quy định bắt buộc người điều khiển ô tô, mô tô, xe gắn máy… phải sử dụng đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Do đó, khi điều khiển phương tiện từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn thì người tham gia giao thông phải bật đèn.

Trường hợp không bật đèn chiếu sáng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tùy thuộc vào mức độ lỗi và loại phương tiện.

- Đối với xe máy: Phạt tiền 80.000-100.000 đồng (điểm c khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016).

- Đối với ô tô: Phạt tiền 600.000-800.000 đồng (điểm g khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016).

- Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng: Phạt 200.000-400.000 đồng (điểm e khoản 3 Điều 7 Nghị định 46/2016).

Lỗi bật đèn pha (đèn chiếu xa) trong thành phố

Luật Giao thông đường bộ quy định khi lưu thông trong đô thị, khu đông dân cư người điều khiển phương tiện bị nghiêm cấm sử dụng đèn chiếu xa sau trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ sáng hôm sau. Nếu không chấp hành bị xử phạt như sau:

- Với người điều khiển ô tô: Phạt 600.000-800.000 đồng.

- Với người điều khiển xe máy: Phạt 80.000-100.000 đồng.

Lỗi không bật xi nhan khi rẽ

Khi tham gia giao thông người điều khiển phải bật xi nhan khi rẽ phải, rẽ trái, quay đầu xe, vượt xe khác, khi chạy vào lề đường để dừng đỗ xe… Mức phạt đối với lỗi này như sau:

- Đối với người điều khiển ô tô: Phạt tiền 800.000-1.200.000 đồng với lỗi chuyển làn đường không có tín hiệu khi chạy trên đường cao tốc.

- Đối với người điều khiển xe máy: Phạt tiền 300.000-400.000 đồng nếu chuyển hướng không có tín hiệu báo rẽ.

Lỗi không có đèn chiếu hậu (đèn báo hãm)

Theo Nghị định 46/2016, trong trường hợp chạy xe không có đèn báo hãm (kể cả trường hợp đèn bị hư) người lái xe sẽ bị xử phạt như sau:

- Xe máy: Phạt tiền 80.000-100.000  đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy kể cả xe máy điện… không có còi, đèn soi biển số, đèn báo hãm hoặc có nhưng không có tác dụng.

- Xe ô tô: Phạt tiền 300.000-400.000 đồng đối với người điều khiển xe không có đèn báo hãm.

HỮU ĐĂNG