Trước đây, tôi có mua 1 ha đất loại đất trồng cây hằng năm tại huyện Bến Lức, Long An với mục đích để khi nào cần thiết tôi sẽ bán chứ không có nhu cầu sản xuất. Tuy nhiên, hơn ba năm nay tôi chưa bán được phần đất trên.

Tôi nghe nói Chính phủ đã ra một nghị định mới và đã có hiệu lực, trong đó có quy định sẽ phạt những trường hợp bỏ hoang đất.

Cho tôi hỏi, như trường hợp của tôi thì có bị xử lý không và mức phạt ra sao?

Bạn đọc Nguyễn Văn Thanh (TP.HCM)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn VũĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại Điều 32 Nghị định 91/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, các hành vi không sử dụng đất trồng cây hằng năm trong thời hạn 12 tháng liên tục, đất trồng cây lâu năm trong thời hạn 18 tháng liên tục, đất trồng rừng trong thời hạn 24 tháng liên tục mà không thuộc trường hợp bất khả kháng thì sẽ bị xử phạt. Mức phạt cụ thể như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đến 1 triệu đồng nếu không sử dụng đất với diện tích dưới 0,5 ha;

Phạt tiền 1-3 triệu đồng nếu không sử dụng đất với diện tích từ 0,5 ha đến dưới 3 ha;

Phạt tiền 3-5 triệu đồng nếu không sử dụng đất với diện tích từ 3 ha đến dưới 10 ha;

Phạt tiền 5-10 triệu đồng nếu không sử dụng đất với diện tích từ 10 ha trở lên.

Ngoài ra, người sử dụng đất còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất.

Trường hợp đã bị xử phạt mà không đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai.

Theo quy định trên thì trường hợp của bạn có 1 ha đất trồng cây hằng năm mà ba năm không sử dụng thì sẽ bị phạt tiền từ 1 triệu đến 3 triệu đồng.

VÕ HÀ