Nhà tranh chấp, ai có quyền định giá?
(PLO)- Các bên có quyền tự thỏa thuận về việc xác định giá tài sản, lựa chọn tổ chức thẩm định giá tài sản. 

Ba tôi cho người quen ở nhờ nhà, giờ ba tôi mất họ xây, sửa nhà lại rồi ở luôn không trả. Tôi kiện ra toà tranh chấp nhà thì việc định giá căn nhà này ra sao (tôi có quyền kêu đơn vị thẩm định giá căn nhà hay toà án quyết định chuyện này)?

Trần Tuấn Hùng (hungbumbumm@gmail.com)

Luật sư TÔ NGỌC MINH TUẤN, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Căn cứ Điều 92 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2004 (được sửa đổi, bổ sung năm 2011) quy định về định giá tài sản, thẩm định giá tài sản như sau:

1. Các bên có quyền tự thỏa thuận về việc xác định giá tài sản, lựa chọn tổ chức thẩm định giá tài sản.

Tòa án ra quyết định định giá tài sản đang tranh chấp trong các trường hợp sau đây:

- Một là theo yêu cầu của một hoặc các bên đương sự;

- Hai là các bên thỏa thuận với nhau hoặc với tổ chức thẩm định giá theo mức giá thấp nhằm trốn tránh nghĩa vụ với Nhà nước.

Như vậy, bạn và bị đơn có quyền thoả thuận định giá tài sản đang tranh chấp hay việc lựa chọn đơn vị, tổ chức định giá căn nhà này. Toà án chỉ ra quyết định định giá trong hai trường hợp nêu trên.

 

 

 

 

KIM PHUNG