Những trường hợp được tự học lý thuyết khi thi GPLX
(PLO)- Người có nhu cầu cấp GPLX các hạng A1, A2, A3, A4 và ô tô hạng B1 được tự học các môn lý thuyết.

Tôi muốn đăng ký GPLX hạng B1. Nhưng do bận công việc tôi không thể tham gia các buổi học lý thuyết. Vậy xin hỏi, tôi có thể tự học các môn lý thuyết được hay không? Hồ sơ đăng ký học gồm những giấy tờ gì?

Bạn đọc Đỗ Văn Khoa (dokhoa…@gmail.com)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 8 Thông tư 12/2017 được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 38/2019 quy định, người có nhu cầu cấp GPLX các hạng A1, A2, A3, A4 và ô tô hạng B1 được tự học các môn lý thuyết nhưng phải đăng ký tại cơ sở được phép đào tạo để được ôn luyện, kiểm tra.

Riêng người học GPLX các hạng A4, B1 phải được kiểm tra, cấp chứng chỉ đào tạo.

Người có nhu cầu cấp GPLX các hạng B2, C, D, E và giấy phép lái xe các hạng F phải được đào tạo tập trung tại cơ sở được phép đào tạo và phải được kiểm tra cấp chứng chỉ sơ cấp hoặc chứng chỉ đào tạo.

Theo quy định trên, anh Khoa được tự học các môn lý thuyết. Tuy nhiên, anh phải đăng ký tại cơ sở đào tạo để được ôn luyện và kiểm tra về các kiến thức lý thuyết, lẫn thực hàng để được cấp chứng chỉ đào tạo.

Về hồ sơ, người học lái xe lần đầu nộp một bộ hồ sơ tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ gồm:

- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp GPLX.

- Bản sao giấy CMND hoặc thẻ CCCD hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ CCCD.

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

TRÚC PHƯƠNG