Những trường hợp xe máy được phép chở 2 người
(PLO)- Trong trường hợp chở người đi cấp cứu, người điều khiển xe máy được phép chở tối đa hai người.

Tôi được biết xe máy chỉ được phép chở một người nhưng trong một vài trường hợp được phép chở hai. Vậy, xin hỏi trường hợp nào xe máy được phép chở hai người và mức phạt đối với hành vi chở quá số người cho phép như thế nào?

Bạn đọc Nguyễn Thu Dung (thudung…@gmail.com)

Luật sư Phạm Minh Tâm, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Khoản 1 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định người điều khiển mô tô hai bánh, xe máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

- Chở người bệnh đi cấp cứu.

 - Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

- Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, ngoài các trường hợp vừa nêu thì tất cả trường hợp người điều khiển xe máy chở quá số người quy định đều bị xử phạt hành chính.

Theo điểm l khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019, phạt tiền 200.000-300.000 đồng đối với điều khiển xe máy trở hai người trên xe, trừ các trường hợp nêu ở trên.

Trước đây, theo Nghị định 46/2016, mức phạt đối với hành vi trên là từ 100.000-200.000 đồng.

 

TRÚC PHƯƠNG ghi