Từ 1-9 kết hôn trong phạm vi 3 đời bị phạt tới 20 triệu đồng
(PLO)- Theo Nghị định mới, kết hôn trong phạm vi ba đời sẽ bị phạt từ 10-20 triệu đồng.

Pháp luật đã cấm anh em trong phạm vi ba đời kết hôn với nhau. Xin hỏi, hiện nay liên quan đến hành vi kết hôn trong phạm vi ba đời thì mức phạt được pháp luật quy định như thế nào?

Bạn đọc Giang Nguyễn (TP.HCM)

Luật sư Từ Tiến Đạt, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Theo khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 đã quy định nam nữ cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

Trước đây, việc việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình được áp dụng tại điểm d khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013 (được sửa đổi bởi khoản 35 Điều 1 Nghị định 67/2015).

Mức phạt cho hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời là từ 1-3 triệu đồng.

Tuy nhiên, từ ngày 1-9 tới đây Nghị định 80/2020 thay thế cho hai nghị định nêu trên chính thức có hiệu lực đã tăng mức phạt lên gấp nhiều lần.

Cụ thể, tại Điểm a, Khoản 2, Điều 59 Nghị định 82/2020 quy định rõ, nếu kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ hoặc giữa người có họ trong phạm vi ba đời sẽ bị phạt tiền từ 10 - 20 triệu đồng.

Ngoài ra, mức phạt trên cũng được áp dụng với các hành vi vi phạm như: Kết hôn hoặc chung sống với nhau như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; Cưỡng ép kết hôn hoặc lừa dối kết hôn; Cưỡng ép ly hôn hoặc lừa dối ly hôn...

ĐẶNG LÊ