Trước đây tôi có một nốt ruồi ngay đuôi mắt, khi làm chứng minh nhân dân(CMND) thì được phía công an lấy nốt ruồi này làm dấu vết riêng, định hình. 

Nay tôi đã xóa nốt ruồi này thì có phải làm lại CMND hay không?

Bạn đọc Huỳnh Ngọc Tú (tuhuynh…@gmail.com)

Luật sư Phạm Minh Tâm, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo điểm e khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999 về CMND, trường hợp thay đổi đặc điểm nhận dạng là một trong những trường hợp phải thực hiện đổi, cấp lại CMND.

Tương tự, theo điểm c khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân cũng quy định khi thay đổi đặc điểm nhận dạng, công dân phải đổi lại thẻ căn cước công dân.

Nhân dạng là đặc điểm cá biệt và ổn định bên ngoài của một người để phân biệt người này với người khác.

Trong trường hợp của chị Tú, việc chị đã xóa nốt ruồi là dấu vết riêng, định hình, được ghi trong CMND. Vì vậy, trường hợp này được xem là thay đổi đặc điểm nhận dạng và chị buộc phải làm thủ tục xin cấp đổi CMND.

Thủ tục cấp lại CMND bao gồm các giấy tờ sau:

- Đơn đề nghị;

- Hộ khẩu thường trú (sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể);

- Kê khai tờ khai cấp CMND;

- Nộp CMND cũ.

Thủ tục cấp đổi CMND được thực hiện tại công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

TRÚC PHƯƠNG ghi