Tháng 9-2020, tôi nghỉ việc tại công ty cũ và không tham gia BHXH đến nay. Vừa rồi tôi đã nộp hồ sơ nhận bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần và theo như giấy hẹn của cơ quan BHXH, tháng 10 hồ sơ của tôi sẽ được giải quyết. Tuy nhiên, công ty tôi mới xin vào làm vừa thông báo đầu tháng 10 tôi có thể bắt đầu làm việc và được tiếp tục tham gia BHXH.

Xin hỏi, trường hợp của tôi có được cùng lúc hưởng BHXH một lần và tham gia tiếp BHXH được không?

Bạn đọc Thanh Hằng (Quận Gò Vấp, TP.HCM)

Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Tại Điều 8 Nghị định 115/2015 quy định người lao động sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH thì được hưởng BHXH một lần.

Như vậy, đối với trường hợp này thì không thể cùng một lúc người lao động vừa nhận chế độ BHXH một lần mà vẫn tham gia BHXH.

Bà Hằng phải làm đơn thôi hưởng chế độ BHXH một lần gửi cho cơ quan BHXH nơi nộp hồ sơ trước đó để được giải quyết.

Thời gian đã đóng BHXH tại công ty cũ sẽ được cộng nối với thời gian tham gia BHXH tại công ty mới để tính hưởng về sau.