Khi nào công an được kiểm tra đột xuất nhà nghỉ?
(PLO)- Công an có quyền kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất đối với các nhà nghỉ nhưng chỉ trong một số trường hợp nhất định.

Vừa qua, có nhiều ý kiến trái chiều liên quan đến việc lực lượng công an kiểm tra hành chính phòng, khách thuê tại nhà nghỉ, khách sạn.

Một số bạn đọc thắc mắc căn cứ nào để lực lượng công an được kiểm tra hành chính phòng, khách thuê nhà nghỉ, khách sạn trong trường hợp đột xuất?

Khi nào công an được kiểm tra đột xuất nhà nghỉ? - ảnh 1
Công an được quyền kiểm tra đột xuất các nhà nghỉ nhưng chỉ trong một số trường hợp nhất định. Ảnh minh họa

Trả lời vấn đề này, trên cổng thông tin trực tuyến http://www.mps.gov.vn, Bộ Công an giải đáp như sau: Kinh doanh dịch vụ nhà nghỉ, khách sạn là ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện (kinh doanh dịch vụ lưu trú).

Theo khoản 1 Điều 50 Nghị định số 96/2016 quy định về việc kiểm tra, thanh tra, cơ quan công an có thẩm quyền thực hiện kiểm tra, thanh tra toàn diện việc chấp hành các quy định về an ninh, trật tự đối với cơ sở kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự theo phương thức định kỳ không quá một lần trong một năm hoặc đột xuất.

Việc kiểm tra, thanh tra đột xuất chỉ được thực hiện khi phát hiện cơ sở kinh doanh có vi phạm hoặc có dấu hiệu vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự; có đơn khiếu nại, tố cáo của tổ chức hoặc cá nhân về vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự trong cơ sở kinh doanh; phục vụ tăng cường công tác đảm bảo an ninh, trật tự theo văn bản chỉ đạo của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, cơ quan công an có thẩm quyền được thực hiện việc thanh tra, kiểm tra theo định kỳ hoặc đột xuất. Tuy nhiên, việc thanh tra, kiểm tra đột xuất chỉ thực hiện khi cơ sở kinh doanh lưu trú có dấu hiệu vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự, có đơn khiếu nại, tố cáo hoặc có văn bản chỉ đạo của cơ quan công an cấp trên.

Cũng tại khoản 3 Điều 50 Nghị định số 96/2016, cơ quan công an cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự và trực tiếp quản lý, cơ sở kinh doanh có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra định kỳ hằng năm hoặc đột xuất.

Tuy nhiên, các đơn vị nghiệp vụ thuộc công an các cấp chỉ được tiến hành kiểm tra cơ sở kinh doanh trên địa bàn quản lý khi phát hiện cơ sở kinh doanh có vi phạm hoặc có dấu hiệu vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự cần phải xử lý ngay; có đơn khiếu nại, tố cáo của tổ chức hoặc cá nhân liên quan đến an ninh, trật tự trong cơ sở kinh doanh trên địa bàn do mình quản lý. Sau khi kiểm tra phải có văn bản thông báo kết quả kiểm tra và xử lý vi phạm (nếu có) cho cơ quan đã cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cho cơ sở kinh doanh đó.

Công an các cấp theo chức năng, nhiệm vụ được giao khi có yêu cầu phục vụ nhiệm vụ chính trị, tăng cường bảo vệ an ninh, trật tự cần tiến hành kiểm tra đột xuất thì phải được thủ trưởng cơ quan công an từ cấp huyện trở lên phê duyệt bằng văn bản hoặc có văn bản chỉ đạo của công an cấp trên.

Như vậy, cơ quan công an có thẩm quyền kiểm tra hành chính người thuê phòng lưu trú khi phát hiện có dấu hiệu vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự trong hoạt động cho thuê lưu trú của nhà nghỉ, khách sạn. Người bị kiểm tra hành chính có quyền khiếu nại hành vi hành chính của cơ quan công an kiểm tra nếu việc kiểm tra không đúng thẩm quyền, trình tự và thủ tục kiểm tra.

Ngoài ra, việc thực hiện kiểm tra định kỳ, kiểm tra đột xuất đối với cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự nói chung và cơ sở kinh doanh lưu trú nói riêng được quy định tại Điều 8 Thông tư số 42/2017 của Bộ Công an quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 96/2016.

TUYẾN PHAN