HoREA cảnh báo nguy cơ tiếp tục ách tắc dự án nhà ở

(PLO)- Nghị định 99/2015 quy định chỉ có các trường hợp nhà đầu tư “có quyền sử dụng đất ở” hoặc có đất khác nhưng dính với đất ở thì mới được công nhận chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại. 

Có cần sổ hồng khi ký hợp đồng thuê nhà?

Công ty tôi chuẩn bị thuê nhà để làm trụ sở công ty nhưng bên cho thuê không cung cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (sổ hồng) khi ký hợp đồng. 

Phí bảo trì chung cư: Nộp dễ, khó đòi!

(PL)- Từ trước đến nay chưa có chủ đầu tư nào bị cưỡng chế để bàn giao phí bảo trì cho chung cư theo Điều 37 Nghị định 99/2015 do nhiều vướng mắc.

Người nước ngoài vẫn bị ách chuyện mua nhà

(PL)- Các cơ quan chức năng cần nhanh chóng công bố khu vực nào trên địa bàn TP.HCM cho phép tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà để họ được làm giấy tờ nhà.