Ai được miễn giấy khám sức khỏe khi đổi lại GPLX?
(PLO)- Người có giấy phép lái xe (GPLX) của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng thì sẽ được đổi GPLX.

Hỏi:

GPLX của tôi hạng A1 bằng chất liệu PET, do bị tét gần phân nửa nên tôi muốn đổi lại bằng lái mới. Xin hỏi thủ tục đổi lại GPLX như thế nào và tôi có phải đi khám sức khỏe?

Hoàng Minh Giang (Bàu Bàng, Bến Cát, Bình Dương)

Trả lời:

Căn cứ khoản 5 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Đối tượng được đổi GPLX: Người Việt Nam, người nước ngoài được đào tạo, sát hạch, cấp GPLX tại Việt Nam; người có GPLX của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng.

Theo quy định trên thì người có GPLX của ngành giao thông vận tải cấp bị hỏng thì sẽ được đổi GPLX.

Về thủ tục đổi GPLX:

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo thông tư này.

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:  Người có GPLX hạng A1, A2, A3; người có nhu cầu tách GPLX có thời hạn và không thời hạn.

- Bản sao GPLX, giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu.

LÊ HUY