Hỏi:
Tôi có điều khiển xe máy chạy trên vỉa hè và bị CSGT lập biên bản vi phạm hành chính, phạt đến 400.000 đồng. Xin hỏi, việc phạt hành vi chạy xe trên vỉa hè được luật quy định như thế nào?
(hoangnamkhang@...)
Trả lời:
Căn cứ điểm g khoản 4; điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016 về xử phạt đối với người điều khiển xe máy đi lên hè phố (vỉa hè) như sau:
Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà.

Điều khiển xe máy đi trên vỉa hè, bị phạt như thế nào? - ảnh 1
Chạy xe máy trên hè phố (vỉa hè) là hành vi vi phạm pháp luật. Ảnh: Internet

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 2-4 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

Như vậy, với hành vi vi phạm là chạy xe trên vỉa hè thì bạn bị phạt 400.000 đồng.