Xe bốn chỗ phải trang bị bình chữa cháy thế nào để khỏi bị phạt?

TTH

TTH

1  2  3  4  5

Thứ Bảy, ngày 9/1/2016 - 19:48

(PLO)- Bắt đầu từ ngày 6-1-2016, Thông tư 57/2015 của Bộ Công an có hiệu lực, trong đó quy định ô tô từ bốn chỗ ngồi trở lên đều phải trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

Vậy ô tô bốn chỗ phải trang bị bình chữa cháy theo quy chuẩn nào để khỏi bị phạt?

Giải đáp thắc mắc trên, Thông tư 57/2015 đính kèm phụ lục quy định phương tiện giao thông cơ giới đường bộ từ bốn chỗ ngồi trở lên đến chín chỗ ngồi phải trang bị một bình chữa cháy. 

Theo thông tư này, người dân có thể chọn một trong bốn loại bình chữa cháy sau đây để trang bị cho xe của mình: (1) Bình bột chữa cháy loại dưới 4 kg hoặc (2) bình bọt chữa cháy loại dưới 5 lít hoặc (3) bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5 lít hoặc (4) bình khí CO2 chữa cháy loại dưới 4 kg.

Vậy nếu không trang bị bình chữa cháy theo quy định sẽ bị phạt ra sao?
Theo khoản 2 Điều 41 Nghị định 167/2013 thì: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy không đầy đủ hoặc không đồng bộ theo quy định; không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định.
TTH

ĐỌC THÊM

Video: Lập chốt ở bắc đèo Hải Vân để ngăn chặn dịch

(PLO)- UBND Tỉnh Thừa Thiên Huế vừa quyết định về việc thành lập trạm liên ngành giám sát dịch tễ tại khu vực thị trấn Lăng Cô (huyện Phú Lộc) để ngăn dịch COVID-19 xâm nhập từ các tỉnh phía Nam đèo Hải Vân.