Lưu ý về bồi thường khi bị thu hồi đất ở

Lưu ý về bồi thường khi bị thu hồi đất ở

(PLO)- Mới đây, một trường hợp người dân ở huyện Thủy Nguyên (TP Hải Phòng) khiếu nại vì chưa được cấp đất tái định cư (TĐC) khi bị thu hồi đất. Lý do là trên đất không có công trình nhà ở, chủ đất không có hộ khẩu ở địa phương.
Nhập hộ khẩu trễ cho con sẽ bị phạt

Nhập hộ khẩu trễ cho con sẽ bị phạt

Tôi có đứa con ba tuổi nhưng chưa đăng ký thường trú vào hộ khẩu gia đình. Mới đây, tôi có đến cơ quan công an xin nhập hộ khẩu cho bé để sang năm bé đi học mẫu giáo. 
Đã có giấy khai sinh sao còn giám định?

Đã có giấy khai sinh sao còn giám định?

(PL)- Khi có đủ giấy tờ như giấy khai sinh, hộ khẩu... chứng minh được về năm sinh thì việc giám định tuổi là không cần thiết, trái với khoản 3 Điều 417 BLTTHS 2015.
Đổi số nhà có phải đổi hộ khẩu?

Đổi số nhà có phải đổi hộ khẩu?

(PLO)- Trong trường hợp thay đổi số nhà, đường phố, công dân có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký cư trú tại địa phương để làm thủ tục điều chỉnh trong sổ hộ khẩu.