Chân tay biến dạng nặng do tự uống thuốc trị gút
(PLO)- “BV Nhân dân 115 TP.HCM vừa ghi nhận trường hợp tay chân biến dạng nặng do tự uống thuốc trị gút”.

Chiều 7-6, TS-BS Nguyễn Đình Phú, Phó Giám đốc BV Nhân dân 115, cho biết thông tin trên.

Trước đó, ông NNP (62 tuổi, ở tỉnh Long An) được đưa đến BV Nhân dân 115 trong tình trạng mệt đừ, da niêm nhạt, teo cơ gốc chi, sưng nóng các khớp cổ tay, gối, cổ chân, khớp nhỏ ở bàn tay, bàn chân hai bên. Chưa hết, nhiều nốt to rải rác ở khớp bàn ngón tay, bàn ngón chân, cổ tay, đầu gối... ông P.

Tay ông P. nổi nhiều cục to nhỏ. (Ảnh do BV Nhân dân 115 cung cấp)

Ông P. cho biết suốt 10 năm qua, hễ tay chân đau nhức là tự mua thuốc giảm đau về uống.

Kết quả chẩn đoán của các bác sĩ (BS) khoa Cơ xương khớp ghi nhận ông P. bị gút cấp trên nền mạn, hạ Na+ máu, suy thận cấp, viêm dạ dày… do thuốc. Sau khi được điều trị nội khoa tích cực, ông P. tỉnh táo, sinh hiệu ổn, giảm đau các khớp.

Chân ông P. biến dạng nặng do tự uống thuốc trị gút. (Ảnh do BV Nhân dân 115 cung cấp)

Một BS khoa Cơ xương khớp BV Nhân dân 115 cho biết gút mạn tính thường có lắng đọng cục tophi trong dịch khớp hoặc ở các mô do không kiểm soát được nồng độ acid uric.

“Cục tophi không chỉ gây đau đớn, thoái hóa khớp, hư mặt khớp mà còn gây biến dạng và hạn chế chức năng vận động. Nhiều trường hợp vỡ, nhiễm trùng, xương khớp bị phá hủy, viêm xương… buộc phải cắt cụt chi. Thậm chí nhiễm trùng huyết gây nguy hiểm tính mạng. Do đó, bệnh nhân nên đến gặp BS chuyên khoa khớp để được tư vấn và hướng dẫn dùng thuốc an toàn nhất” - BS này nói.

BS này khuyên: “Việc lạm dụng thuốc kháng viêm giảm đau thường gây nhiều tác dụng phụ không mong muốn như chảy máu dạ dày, suy gan, suy thận…”.

TRẦN NGỌC