Chở 2 người trên xe máy bị phạt trong trường hợp nào?
(PLO) - Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp theo luật định.
Hỏi:
Em năm nay 19 tuổi . Em muốn hỏi khi tham gia giao thông, em đi xe máy chở thêm một bé trai 10 tuổi với em gái 17 tuổi có vi phạm luật giao thông không ?
Trả lời:
Về trường hợp được chở 02 người trên xe gắn máy:
Căn cứ Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 để tìm hiểu cụ thể về số người được phép chở trên xe máy:
“Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy
Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:
- Chở người bệnh đi cấp cứu;
- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;
- Trẻ em dưới 14 tuổi.
Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.
Theo đó, trường hợp bạn chở 1 người 17 tuổi và thêm 1 người 10 tuổi thuộc các trường hợp trên; bạn không bị coi là vi phạm luật giao thông.
Về mức xử phạt hành vi chở 02 người trên xe:
Căn cứ điểm l Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP :
Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chở theo 2 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.
LUẬT AN NAM