Tôi là bị đơn trong vụ án tranh chấp tài sản chung đã được xét xử sơ thẩm ngày 22-1-2014. Dù có tham dự phiên tòa nhưng 15 ngày sau tôi mới nhận được bản án (thời gian này đã bao gồm nghỉ tết chín ngày).

 

Ngày 10-2-2014 (tức 19 ngày sau khi tòa tuyên án), tôi nộp đơn kháng cáo. Ngày 13-3-2104, tôi nhận được quyết định của tòa tỉnh về việc không chấp nhận kháng cáo quá hạn. Theo tôi nghĩ, thời gian nghỉ tết không phải tính vào thời hạn kháng cáo, vậy cơ sở pháp lý nào mà tòa lại bác đơn kháng cáo của tôi?

Nguyễn Văn Dũng (Huyện Vĩnh Hưng, Long An)

 Luật sư PHẠM MINH TÂM trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 245 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2005 thì thời hạn kháng cáo đối với bản án của tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày kể từ ngày tuyên án. Đối với đương sự không có mặt tại phiên tòa thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết. Ngoài ra, theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Nghị quyết 06/2012/NQ-HĐTP ngày 3-12-2012 thì thời điểm kết thúc thời hạn kháng cáo, kháng nghị là thời điểm kết thúc ngày cuối cùng của thời hạn. Nếu ngày cuối cùng của thời hạn là ngày nghỉ cuối tuần (thứ Bảy, Chủ nhật) hoặc ngày nghỉ lễ thì thời hạn kháng cáo, kháng nghị kết thúc vào lúc 24 giờ của ngày làm việc đầu tiên tiếp theo ngày nghỉ đó. Mặt khác, theo Văn bản số 10525/VPCP-KGVX ngày 12-12-2013 của Văn phòng Chính phủ về việc nghỉ tết âm lịch và hoán đổi ngày nghỉ hằng tuần vào dịp lễ năm 2014 đối với cán bộ, công chức, viên chức thì nghỉ tết âm lịch được tính từ ngày 28-1-2014 đến hết ngày 5-2-2014. Tính ra trong trường hợp của bạn, ngày cuối cùng của thời hạn kháng cáo là ngày 6-2-2014 (thứ Năm).

Như vậy, do bạn đã kháng cáo quá hạn bốn ngày nên quyết định của tòa tỉnh về việc không chấp nhận kháng cáo quá hạn là đúng theo quy định.

PHẠM TUYÊN ghi