Tôi đang làm kế toán tại một công ty tư nhân. Tôi không vi phạm gì nhưng bị công ty thông báo cho thôi việc mà không nêu lý do.

Khi bị công ty yêu cầu nghỉ việc tôi cũng chấp hành nhưng công ty không chịu trả tháng tiền lương còn nợ và cũng không chốt sổ bảo hiểm xã hội cho tôi. Tôi đang chuẩn bị nộp đơn khởi kiện công ty nhưng còn đang lo ngại không có tiền đóng án phí. Trường hợp của tôi có phải nộp án phí hay không?

Phan Thanh An, huyện Hóc Môn, TP.HCM

Luật sư ĐẶNG THÀNH TRÍ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại Điều 12 Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 thì người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí, tạm ứng lệ phí tòa án, lệ phí tòa án.

Do đó, bà được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí, tạm ứng lệ phí tòa án, lệ phí tòa án.

VÕ HÀ ghi