Pháp luật nghiêm cấm hành vi chiếm dụng đất vỉa hè, lòng đường làm nơi trông, giữ xe.

Vào những ngày giáp tết, một số hộ dân gần nhà tôi tự lập bãi giữ xe trên vỉa hè, gây lấn chiếm lòng đường, cản trở người đi đường. Vậy xin hỏi hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

Bạn đọc Quỳnh Thy (tranthy... @yahoo.com)

Luật sư Bùi Quốc TuấnĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Pháp luật nghiêm cấm hành vi chiếm dụng đất vỉa hè, lòng đường làm nơi trông, giữ xe. Khoản 5, 6, 7, 8 Điều 12 của Nghị định 100/2019 quy định cá nhân có hành vi chiếm dụng đất vỉa hè, lòng đường làm nơi trông, giữ xe sẽ bị xử phạt như sau:

- Phạt tiền 2-3 triệu đồng khi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố dưới 5 m2; chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe.

- Phạt tiền 4-6 triệu đồng khi chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 5 m2 đ?n d??i 10 mến dưới 10 m2; chiếm dụng phần đường xe chạy hoặc lề đường của đường ngoài đô thị từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.

- Phạt tiền 6-8 triệu đồng đối với cá nhân chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 10 m2 đ?n d??i 20 mến dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe.

- Phạt tiền 10-15 triệu đồng đối với cá nhân chiếm dụng lòng đường đô thị hoặc hè phố từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe.

Trường hợp tổ chức vi phạm các hành vi như trên thì mức phạt sẽ được nhân đôi.

Như vậy, cá nhân, tổ chức tự lập bãi giữ trên vỉa hè, lấn chiếm lòng đường sẽ đồng thời bị xử phạt hành chính về hành vi này với các mức phạt tương ứng như trên.

TRÚC PHƯƠNG