Thuế cho thuê nhà

Vậy cha mẹ tôi phải đóng những thuế gì? Xin nói thêm cha mẹ tôi có hai người con dưới 18 tuổi.

ngoisaohyvongnt86@...

Luật gia NGUYỄN THÁI SƠN trả lời: Theo pháp luật hiện hành về thuế thì cha mẹ bạn phải đóng thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Tuy nhiên, tiền thuế TNCN còn tùy thuộc vào mức giảm trừ gia cảnh. Nếu cha mẹ bạn chỉ có nguồn thu nhập từ việc cho thuê nhà và khai thuế theo nhóm kinh doanh thì được giảm trừ 8 triệu đồng/tháng, mỗi người con được giảm trừ 1,6 triệu/tháng. Trong trường hợp này, cha mẹ bạn không phải nộp thuế TNCN.

Nếu cha hoặc mẹ bạn có thu nhập tiền lương, tiền công hoặc khai thuế theo tờ khai cá nhân thì chỉ được giảm trừ 4 triệu đồng/tháng, mức giảm trừ cho mỗi người con là 1,6 triệu/tháng. Trong trường hợp này, cha mẹ bạn sẽ phải đóng thuế TNCN.

Tuy nhiên, theo khoản 5 Điều 1 Nghị quyết số 08/2011/QH13 về ban hành bổ sung một số giải pháp về thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp và cá nhân thì trường hợp của cha mẹ bạn được miễn nộp thuế TNCN từ ngày 1-8 đến hết ngày 31-12-2011.

Phạt vi phạm thời hạn đăng ký thường trú

Trước đây, chồng tôi có hộ khẩu ở TP Yên Bái nhưng từ tháng 9-2010 đã cắt khẩu để nhập hộ khẩu ở Hà Nội. Tuy nhiên, đến nay anh ấy vẫn chưa thể nhập hộ khẩu vào Hà Nội. Vậy chồng tôi có bị phạt vì để quá thời hạn nhập hộ khẩu hay không?

phannga88kt@...

Luật sư NGUYỄN THẾ THÔNG trả lời: Theo Điều 20 Luật Cư trú năm 2006, công dân được đăng ký thường trú tại TP trực thuộc trung ương nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại TP đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản; 2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp như vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con...

Điều 6 Nghị định số 107/2007 của Chính phủ (quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú) quy định về thời hạn đăng ký thường trú như sau: Trong thời hạn 24 tháng, kể từ ngày chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới, người thay đổi chỗ ở hợp pháp hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thư­ờng trú tại chỗ ở mới. Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có ý kiến đồng ý của ngư­ời có sổ hộ khẩu, ng­ười đ­ược người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ của mình hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký th­ường trú. Ng­ười nào vi phạm quy định của pháp luật cư­ trú thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi th­ường theo quy định của pháp luật. Cụ thể, theo điểm a khoản 1 Điều 11 Nghị định số 73/2010 của Chính phủ (quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội), công dân không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

TRÂN CHÍNH ghi

Đa dạng đề cử giải thưởng Fair Play 2022

Đa dạng đề cử giải thưởng Fair Play 2022

(PLO)- Hội đồng thẩm định giải thưởng Fair Play báo Pháp Luật TP.HCM đã họp và thảo luận trong gần 20 đề cử của các nhà chuyên môn, nhà báo, trọng tài, người hâm mộ… nhằm chọn ra năm đề cử chính thức trước khi hơn 150 lá phiếu bình chọn được gửi đến những nhà chuyên môn.
Giải pháp để bứt phá cho 2023

Giải pháp để bứt phá cho 2023

(PLO)- Trong khi chờ tác động tích cực lan tỏa đến Việt Nam thì trong thời gian chờ đợi, TP.HCM cần đặc biệt tập trung vào nội lực của kinh tế TP, trong đó phát huy các lĩnh vực y tế, giáo dục, văn hóa, thể thao như là một ngành công nghiệp dịch vụ.
Tục lệ lì xì, nên bỏ hay giữ?

Tục lệ lì xì, nên bỏ hay giữ?

(PLO)- Lì xì là tục lệ lâu đời của nước ta, tuy nhiên hiện nay không ít người đồng tình với một đạo diễn khi cho rằng “lì xì đúng là cái nợ”.

Sao phải chờ đến 30 Tết mới mua hoa?

Sao phải chờ đến 30 Tết mới mua hoa?

(PLO)- Nhiều người đợi đến 30 Tết mới mua hoa mong có giá rẻ hơn. Theo chuyên gia tâm lý Võ Minh Thành, để ai cũng có Tết, người mua hoa nên thay đổi thói quen này.