Muốn đổi tên nhưng mất giấy khai sinh
Em năm nay 19 tuổi. Lúc còn nhỏ, do bị bệnh thường xuyên nên cha mẹ đặt tên khai sinh cho em rất xấu. 

Nay em muốn đổi tên nhưng giấy khai sinh bản gốc đã mất. Xin hỏi, bây giờ em phải làm thế nào?

 Bạn đọc NTT (Bình Định)

Luật sư Lê Văn Hoan, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 28 Bộ luật Dân sự, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó.

Như vậy, nếu người cần đổi tên chứng minh được việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp thì có quyền liên hệ với cơ quan nhà nước có thẩm quyền để làm thủ tục đổi tên.

Về thủ tục, bạn có thể liên hệ với UBND cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của mình, là nơi có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước. Khi đi làm thủ tục, bạn trình bày với cơ quan có thẩm quyền là bạn đã bị mất bản chính giấy khai sinh, chỉ còn bản sao để cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn thủ tục đổi tên.

PHẠM TUYÊN ghi