Cảnh sát giao thông có quyền phân lại tuyến đường?
(PLO)- CSGT có quyền phần lại luồng, tuyến đường để giải quyết tình trạng ùn ứ giao thông. 
Hỏi:
Vừa qua, trên đường đi làm về, khi đến ngã 4 để quẹo vào nhà tôi (nhà cách ngã 4 chỉ 20 mét) thì bị các anh CSGT chặn lại không cho quẹo vào, mặc dù tôi có trình bày nhà tôi cách ngã 4 chỉ 20 mét. Lý do: đang điều tiết giao thông do kẹt xe. Bắt buộc tôi phải đi thẳng hết đoạn đường xa mới có ngã quẹo lại. Xin hỏi, trong trường hợp này thì các anh CSGT có quyền như vậy không?
(Nguyễn Thu Dung, Phú Lợi, Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Trả lời:
Theo khoản 7 Điều 5 của Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông (CSGT), quyền hạn của CSGT được quy định như sau: Tạm thời đình chỉ người và phương tiện đi lại ở một số đoạn đường nhất định, phân lại luồng, phân lại tuyến và nơi tạm dừng phương tiện, đỗ phương tiện khi xảy ra ùn tắc giao thông hoặc có yêu cầu cần thiết khác về bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
Như vậy, việc CSGT bắt bạn phải đi tuyến đường khác nhằm giải quyết ùn tắc giao thông là đúng.

LÊ HUY ghi