Bao nhiêu tuổi thì được lái xe máy trên 100 phân khối?
Hè này, con trai tôi 17 tuổi muốn mua xe máy trên 100 phân khối nhưng tôi chưa dám mua vì không biết cháu có được pháp luật cho phép sử dụng không. 

Xin hỏi pháp luật quy định người đủ bao nhiêu tuổi thì được lái xe loại này.

Bạn đọc có địa chỉ mail huynhnamgiang@...

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định độ tuổi của người lái xe như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái mô tô hai bánh, mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; ô tô chở người đến chín chỗ ngồi;

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơmoóc (FB2);

Bao nhiêu tuổi thì được lái xe máy trên 100 phân khối? - ảnh 1

Bao nhiêu tuổi thì được lái xe máy trên 100 phân khối? - ảnh 2

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơmoóc, sơmi rơmoóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơmoóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe.

Theo quy định trên thì con bạn chưa đủ 18 tuổi nên chưa được phép lái xe máy trên 100 phân khối. Bên cạnh độ tuổi thì người lái xe phải đáp ứng được các tiêu chuẩn về sức khỏe của người lái xe được quy định tại Thông tư liên tịch số 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT ngày 21-8-2015 của Bộ Y tế - Bộ GTVT.

LÊ HUY ghi