Đang đi công tác, bị bệnh có được thanh toán BHYT

Công ty tôi có trụ sở chính tại Hà Nội, thẻ BHYT của tôi đăng ký cơ sở nơi khám chữa bệnh (KCB) ban đầu là một bệnh viện tuyến tỉnh ở Hà Nội. Đầu năm 2021, tôi được công ty điều động vào TP.HCM công tác.

Xin hỏi trường hợp của tôi khi KCB bệnh viện tuyến tỉnh tại các bệnh viện ở TP.HCM có được xem là đúng tuyến không?

Bạn đọc Hải Âu (TP.HCM)

Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Căn cứ khoản 7 Điều 15 Nghị định 146/2018 quy định về thủ tục KCB BHYT thì người tham gia BHYT trong thời gian đi công tác… được KCB ban đầu tại cơ sở KCB cùng tuyến hoặc tương đương với cơ sở đăng ký KCB ban đầu ghi trên thẻ BHYT.

Khi KCB, người có thẻ BHYT phải xuất trình giấy đi công tác hoặc giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú.

Như vậy, đối với trường hợp bạn có thẻ BHYT ở Hà Nội và đang đi công tác ở TP.HCM thì bạn có thể KCB tại các bệnh viện cùng tuyến tại TP.HCM. Tuy nhiên, khi KCB bạn phải xuất trình giấy đi công tác hoặc giấy tờ chứng minh đăng ký tạm trú để được hưởng BHYT.

Ngoài ra, từ ngày 1-1-2021, BHYT đã thông tuyến tỉnh nội trú. Nếu bạn đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện ở tỉnh, khi điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh ở TP.HCM vẫn được thanh toán BHYT. 


Nóng hôm nay: Làn sóng nghỉ việc gia tăng, doanh nghiệp đau đầu

Nóng hôm nay: Làn sóng nghỉ việc gia tăng, doanh nghiệp đau đầu

(PLO)-  Nóng hôm nay ngày 18-8: Diễn viên Hồng Đăng tường trình sự việc ở Tây Ban Nha là 'sự cố bất khả kháng'; Làn sóng nghỉ việc gia tăng, doanh nghiệp đau đầu; Từ vụ vẽ bậy cầu Thủ Thiêm 2: Kiến nghị gắn camera giám sát nhiều công trình; Những mô hình cải cách hành chính đột phá ở TP.HCM...
Video: Tổ ấm riêng giúp ta được là chính mình

Video: Tổ ấm riêng giúp ta được là chính mình

(PLO)-  “Ngôi nhà là nơi mà mình được sạc năng lượng, chữa lành cho tâm hồn…” - Chị Nguyễn Khắc Ngọc Phượng Châu (27 tuổi - Ngụ quận Bình Thạnh, TP.HCM) bày tỏ khi tham gia cuộc thi “Tổ ấm tôi mơ”.
Bên cạnh tiêu chí về thu nhập, tiêu chuẩn hộ nghèo phải thiếu hụt từ 3/6 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt dịch vụ xã hội cơ bản. Ảnh minh họa: HOÀNG GIANG

Để xét là hộ nghèo phải dựa vào những tiêu chí nào?

(PLO)- Hộ gia đình ở thành thị mà có thu nhập bình quân đầu người từ 2 triệu đồng/tháng trở xuống và thiếu hụt từ ba chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt dịch vụ xã hội cơ bản thì được xét hộ nghèo.