Viên chức chuyển sang công chức cần điều kiện gì?

0:00 / 0:00
0:00
(PLO)-  Viên chức đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập được tiếp nhận vào làm công chức phải có đủ năm năm công tác trở lên...

Tôi đang là viên chức, làm việc cho một đơn vị sự nghiệp công lập tại TP.HCM.

Xin hỏi ngoài việc thi tuyển công chức, nếu chuyển từ ngạch viên chức sang công chức thì cần những điều kiện gì?

Bạn đọc Anhtran…@gmail.com

Luật sư Đỗ Thanh Trung, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 18 Nghị định 138/2020, viên chức đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập được tiếp nhận vào làm công chức nếu thỏa mãn các điều kiện sau:

- Phải có đủ năm năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn).

- Làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

- Không trong thời hạn xử lý kỷ luật, không trong thời gian thực hiện các quy định liên quan đến kỷ luật.

Hồ sơ của người được đề nghị tiếp nhận vào làm công chức bao gồm: Sơ yếu lý lịch công chức theo quy định hiện hành có xác nhận của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi công tác; bản sao các văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển; giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp chậm nhất là 30 ngày trước ngày nộp hồ sơ tiếp nhận; bản tự nhận xét, đánh giá của người được đề nghị tiếp nhận về phẩm chất chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ, quá trình công tác có xác nhận của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi công tác.

Video: Tổ ấm riêng giúp ta được là chính mình

Video: Tổ ấm riêng giúp ta được là chính mình

(PLO)-  “Ngôi nhà là nơi mà mình được sạc năng lượng, chữa lành cho tâm hồn…” - Chị Nguyễn Khắc Ngọc Phượng Châu (27 tuổi - Ngụ quận Bình Thạnh, TP.HCM) bày tỏ khi tham gia cuộc thi “Tổ ấm tôi mơ”.
Bên cạnh tiêu chí về thu nhập, tiêu chuẩn hộ nghèo phải thiếu hụt từ 3/6 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt dịch vụ xã hội cơ bản. Ảnh minh họa: HOÀNG GIANG

Để xét là hộ nghèo phải dựa vào những tiêu chí nào?

(PLO)- Hộ gia đình ở thành thị mà có thu nhập bình quân đầu người từ 2 triệu đồng/tháng trở xuống và thiếu hụt từ ba chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt dịch vụ xã hội cơ bản thì được xét hộ nghèo.