14 khoản thu nhập không tính đóng BHXH bắt buộc
(PL)- Thời gian qua, nhiều bạn đọc có ý kiến thắc mắc theo quy định hiện hành thì các khoản thu nhập nào sẽ không bị tính đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc?

Căn cứ vào khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ LĐ-TB&XH; điểm 2.3 khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14-4-2017 của BHXH Việt Nam thì tiền lương tháng tính đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác.

Các khoản này cụ thể là:

1. Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Luật Lao động năm 2012;

2. Tiền hỗ trợ sáng kiến;

3. Tiền ăn ca;

4. Tiền hỗ trợ xăng xe;

5. Tiền hỗ trợ điện thoại

6. Tiền hỗ trợ nhà ở;

7. Tiền hỗ trợ đi lại; 

8. Tiền hỗ trợ nuôi con nhỏ;

9. Tiền hỗ trợ người lao động có người thân bị mất;

10. Tiền hỗ trợ giữ trẻ;

11. Tiền hỗ trợ khi người lao động kết hôn;

12. Tiền hỗ trợ sinh nhật cho người lao động;

13. Tiền hỗ trợ người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

14. Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động tại khoản 11 Điều 4 Nghị định 05/2015/NĐ-CP.

NC