Những trường hợp đổi từ CMND sang CCCD
CMND đã được cấp trước ngày Luật Căn cước công dân có hiệu lực (tức ngày 1-1-2016) thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

Tôi nghe nói từ ngày 1-1-2020 sẽ tiến hành cấp căn cước công dân (CCCD) trên toàn quốc. Xin hỏi, giấy chứng minh nhân dân (CMND) của tôi đang còn thời hạn sử dụng thì có buộc phải chuyển sang CCCD hay không?

Nguyễn Văn Tâm (nguyentam…@gmail.com)

Luật sư Lê DũngĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 4 Điều 38 Luật CCCD thì chậm nhất ngày 1-1-2020, các địa phương trên cả nước phải thống nhất tiến hành cấp CCCD thay thế cho CMND cho công dân.

Tuy nhiên, theo khoản 2 cùng điều luật trên, các CMND đã được cấp trước ngày Luật CCCD có hiệu lực (tức ngày 1-1-2016) thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 21 Luật CCCD, thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Như vậy, nếu CMND của anh được cấp trước ngày 1-1-2016 và đến nay vẫn đang còn thời hạn sử dụng thì anh vẫn có thể sử dụng tiếp CMND này.

Trong trường hợp bước sang năm 2020, anh Tâm đã đủ 25 tuổi hoặc đủ 40 tuổi hoặc đủ 60 tuổi thì anh nên đổi sang CCCD.

T.PHƯƠNG ghi