Thiếu ngày, tháng sinh trong sổ hộ khẩu có làm được CCCD?

Giấy khai sinh tôi có ngày, tháng, năm sinh đầy đủ. Tuy nhiên, lúc làm sổ hộ khẩu thì chỉ ghi năm sinh.

Cho tôi hỏi, trường hợp không có ngày, tháng sinh trong sổ hộ khẩu thì có làm được được CCCD gắn chíp không?

Bạn đọc Văn Thành, Thủ Thừa, Long An hỏi.

Luật sư Trần Cao Đại Kỳ Quân, Đoàn Luật sư Đồng Nai, trả lời: Theo Điều 9 Luật Căn cước công dân 2014 quy định: Thông tin về ngày, tháng, năm sinh của công dân phải được thu thập, cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Điều 18 luật này cũng quy định, mặt trước thẻ CCCD có thông tin ngày, tháng, năm sinh của công dân.

Do đó, khi công dân làm thủ tục cấp CCCD thì phải có đủ thông tin về ngày, tháng, năm sinh.

Theo Thông tư 40/2019/TT-BCA (sửa đổi, bổ sung Thông tư 07/2016/TT-BCA) thì thông tin về ngày, tháng, năm sinh của công dân ghi trên thẻ CCCD dựa trên tờ khai cấp CCCD được đối chiếu với thông tin trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Trường hợp Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư chưa đi vào vận hành thì cán bộ công an yêu cầu công dân xuất trình sổ hộ khẩu.

Trường hợp thông tin trên sổ hộ khẩu chưa đầy đủ hoặc không thống nhất với thông tin công dân khai trên Tờ khai CCCD thì yêu cầu công dân xuất trình Giấy khai sinh, CMND cũ hoặc các giấy tờ hợp pháp khác về những thông tin cần ghi trong Tờ khai CCCD.

Như vậy, khi bạn Văn Thành đến làm thủ tục cấp thẻ CCCD, trường hợp sổ hộ khẩu của bạn không ghi ngày, tháng sinh và Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư chưa đi vào vận hành khi làm thủ tục cấp thẻ CCCD, bạn phải mang thêm Giấy khai sinh, CMND hoặc giấy tờ hợp pháp khác để chứng minh ngày, tháng sinh của mình. 

Làm CCCD, bao lâu người dân được nhận thẻ?
Làm CCCD, bao lâu người dân được nhận thẻ?

(PLO)- Khi làm thủ tục cấp căn cước công dân, nếu đăng ký trực tiếp đến nhận thẻ, công dân vẫn có thể giữ lại chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân cũ còn thời hạn.