Theo tôi được biết, hiện nay TP.HCM chỉ cho người dân đã tiêm vaccine hoặc đã khỏi bệnh COVID-19 lưu thông trên đường.

Xin hỏi trường hợp người không đủ điều kiện ra đường, nếu phát hiện sẽ bị xử phạt thế nào?

Bạn đọc Lan Hương (TP.HCM)

Luật sư Lê Văn Bình, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Hiện nay, theo Chỉ thị 18 của UBND TP.HCM, người dân khi lưu thông phải đảm bảo các quy định sau: Sử dụng mã QR khai báo di chuyển của ứng dụng VNEID, mã QR có thể hiện lịch sử tiêm vaccine.

Trường hợp không có mã QR thì xuất trình giấy tờ là F0 đã khỏi bệnh dưới 180 ngày, giấy chứng nhận đã tiêm chủng (ít nhất một mũi đối với loại vaccine tiêm hai mũi và ít nhất 14 ngày sau tiêm). Nếu không đảm bảo các điều kiện theo quy định trên, người dân khi đi ra đường sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 Nghị định 117/2020.

Cụ thể, phạt tiền 1-3 triệu đồng đối với người nào có hành vi không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

Khi áp dụng căn cứ trên để xử phạt, lực lượng chức năng có thể mở ngoặc và ghi rõ trong biên bản là không đủ điều kiện ra đường.