Đổi hộ khẩu không cần đổi lại căn cước công dân

Thứ Bảy, ngày 5/10/2019 - 08:00

(PLO)- Việc thay đổi, điều chỉnh các thông tin trong sổ hộ khẩu không thuộc trường bắt buộc cấp đổi, cấp lại thẻ CCCD.

Đường nhà tôi được tu sửa và thay đổi số nhà. Hiện tôi đã làm xong thủ tục thay đổi, điều chỉnh sổ hộ khẩu. Tôi thắc mắc, lúc làm căn cước công dân (CCCD) tôi phải cung cấp sổ hộ khẩu cho công an, vậy khi thay đổi hộ khẩu thì tôi có buộc làm lại CCCD?

Bạn đọc Huỳnh Văn Sang (Hóc Môn, TP.HCM).

Luật sư Bùi Quốc Tuấn, Đoàn Luật sư TP.HCM trả lời: Theo khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định, thẻ căn cước công dân phải được cấp đổi trong những trường hợp sau;

- Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

- Khi công dân có yêu cầu.

Còn theo khoản 2 cùng điều luật trên, thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp:

- Bị mất thẻ Căn cước công dân;

- Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, dù các thông tin nơi cư trú trên sổ khẩu đã được điều chỉnh thay đổi nhưng anh Sang không cần phải làm thủ tục cấp lại, cấp đổi CCCD, trừ khi anh yêu cầu được cấp đổi CCCD.

TRÚC PHƯƠNG ghi

Video đang xem nhiều

Theo dõi trên

Nóng hôm nay: Truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy từ vụ Sunny

(PLO)- NÓNG HÔM NAY ngày 13-5: Truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy bị xử phạt như thế nào?; TP.HCM cho học sinh cuối cấp đến trường ôn tập; Khởi tố vụ giao “đất vàng” ở Nha Trang; Bổ sung chế độ ăn hợp lý cho người già bị chứng mất ngủ;...

ĐỌC THÊM

Đăng Văn Lâm dự bị ở Nhật sẽ dễ mất suất bắt chính

(PLO)- Thủ môn số 1 Việt Nam Đặng Văn Lâm sang Nhật và cứ ăn, tập rồi ngồi dự bị hoài ở CLB Cerezo Osaka sẽ là một bất lợi để thầy Park lưa chọn anh bắt chính ở UAE bởi phong độ và việc ra sân thường xuyên rất quan trọng.