Bệnh nhân tử vong đột ngột sau khi tiêm kháng sinh và gây tê
(PLO)- Sau khi được tiêm thuốc gây tê bệnh nhân rơi vào trạng thái mất tri giác.

Chiều 10-1, Cục Quản lý khám chữa bệnh, Bộ Y tế gửi công văn yêu cầu Sở Y tế TP.HCM khẩn trương kiểm tra, xác minh thông tin liên quan đến trường hợp bà LTH tử vong bất thường tại BV STO Phương Đông những ngày qua.

Cục Quản lý khám chữa bệnh đề nghị Sở Y tế TP.HCM khẩn trương kiểm tra, xác minh, phát hiện kịp thời và xử phạt nghiêm đối với các tổ chức, cá nhân tại BV STO Phương Đông nếu BV này có hành vi vi phạm về khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Nghị định số 176/2013/NĐ-CP ngày 14-11-2013 của Chính phủ về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Bệnh nhân tử vong đột ngột sau khi tiêm kháng sinh và gây tê - ảnh 1
Công văn của Cục Quản lý khám chữa bệnh. (Ảnh chụp màn hình)

Đồng thời, Sở Y tế TP.HCM cần tăng cường công tác kiểm tra, thanh tra các cơ sở khám chữa bệnh để các cơ sở này thực hiện đúng quy định của Luật Khám chữa bệnh.

Trước đó, ngày 19-12, bệnh nhân LTH (65 tuổi, quê Long An) nhập BV STO Phương Đông để điều trị chấn thương gãy xương bánh chè khớp gối.

Tại BV, sau khi được tiêm thuốc tê và kháng sinh để mổ xương bánh chè, bệnh nhân H. đột ngột rơi vào tình trạng mất tri giác, co cứng cơ tay, chân, hàm, huyết áp tụt, mạch chậm và tử vong sau đó hai ngày.

HẢI ÂU