Hạ đường huyết nghiêm trọng do tự tiêm thuốc trị tiểu đường
(PLO)- “Bệnh viện Nhân dân 115 TP.HCM vừa ghi nhận trường hợp hạ đường huyết nghiêm trọng do tự tiêm thuốc insulin”.

Sáng 15-4, bác sĩ (BS) Võ Tuấn Khoa, khoa Nội tiết BV Nhân dân 115, nói.

Trước đó, BV nói trên tiếp nhận bà HTV (81 tuổi, ở tỉnh Long An) trong tình trạng tri giác lơ mơ.

Người nhà cho biết bà V. bị tiểu đường kèm tăng huyết áp và nhồi máu não đã 10 năm nay.

Hạ đường huyết nghiêm trọng do tự tiêm thuốc trị tiểu đường - ảnh 1
Bác sĩ kiểm tra sức khỏe bà V. sau khi điều trị. Ảnh: BV CUNG CẤP

Trước khi nhập viện một ngày, bà V. khám định kỳ ở BV địa phương và BS phát hiện bị suy giảm chức năng thận nên tạm ngưng các thuốc hạ đường huyết uống và chỉ định chích insulin theo toa. Do đây là lần đầu bà V. được chích insulin nên BS khuyến cáo người nhà nên đưa bà V. tới BV tiêm.

Tuy nhiên người nhà đã tự ý chích cho bà V. Sau đó, bà V. rơi vào trạng thái mệt mỏi và lơ mơ nên được đưa tới BV Nhân dân 115. Tại đây, bà V. được chẩn đoán hạ đường huyết nặng do dùng quá liều insulin.

Các BS nhanh chóng tiêm tĩnh mạch dung dịch Glucose 30% và tiếp tục duy trì Glucose 10% qua vài ngày sau. Hiện sức khỏe bà V. đã ổn định.

Theo BS Khoa, đây là trường hợp hạ đường huyết nghiêm trọng ở người bệnh đái tháo đường mới sử dụng insulin lần đầu.

TRẦN NGỌC